Có 2 mã số thuế cá nhân

     

*

Câu hỏi: Xin hỏi, trường vừa lòng tôi tất cả hai mã số thuế thu nhập cá nhân cá nhân, trong đó một mã số thuế theo chứng tỏ nhân dân cũ cùng một mã số thuế theo chứng minh nhân dân mới. Vậy cần được làm thủ tục gì để đóng một mã số thuế ạ? Tôi cảm ơn!

Mỗi cá nhân chỉ bao gồm duy độc nhất vô nhị một mã số thuế

Điều này đã làm được nêu rõ trên khoản 3 Điều 30 Luật thống trị thuế 2019 về đối tượng người sử dụng đăng cam kết thuế và cấp mã số thuế như sau:

b) cá nhân được cấp cho 01 mã số thuế độc nhất vô nhị để sử dụng trong suốt cuộc sống của cá thể đó. Người phụ thuộc của cá thể được cung cấp mã số thuế để bớt trừ gia cảnh cho những người nộp thuế thu nhập cá nhân. Mã số thuế cấp cho những người phụ thuộc đồng thời là mã số thuế của cá thể khi người phụ thuộc phát sinh nghĩa vụ với giá thành nhà nước;

Như vậy, giải pháp trên đã nêu rõ, mỗi cá thể chỉ gồm duy nhất 01 mã số thuế thực hiện trong trong cả cuộc đời.

Bạn đang xem: Có 2 mã số thuế cá nhân

Người lao cồn phải làm gì khi tất cả 2 mã số thuế? (Ảnh minh họa)

Phải làm gì khi bao gồm 2 mã số thuế?

Để câu trả lời cho vấn đề này, Công văn 896/TCT-KK lý giải như sau:

- trường hợp cá thể đã được cấp cho mã số thuế thu nhập cá nhân cá nhân, sau đó có đổi khác nơi đk hộ khẩu thường xuyên trú bên cạnh phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương và được cấp chứng tỏ nhân dân bắt đầu và số chứng tỏ nhân dân new theo địa bàn cấp tỉnh, thành phố trực thuộc tw nơi gửi đến, hoặc được cấp số định danh cá thể thì cá thể đó phải triển khai thủ tục biến đổi thông tin đăng ký thuế theo luật của lao lý về quản lý thuế.

Đặt biệt, ko được cấp cho mã số thuế thu nhập cá nhân mới theo số minh chứng nhân dân new hoặc số định danh cá nhân mới.

- ngôi trường hợp cơ quan thuế nơi người nộp thuế chuyển cho đã cấp mã số thuế mới cho những người nộp thuế theo số chứng minh thư new hoặc số định danh cá nhân mới phải thu hồi mã số thuế đã cấp cho không đúng vẻ ngoài trên.

Đồng thời lý giải và cung ứng người nộp thuế thực hiện mã số thuế vẫn được cấp cho để triển khai kê khai, nộp thuế hoặc khấu trừ các thu nhập gây ra theo pháp luật của pháp luật về thuế hiện hành.

Vì vậy, khi fan nộp thuế tất cả hai mã số thuế, đề nghị phải thông báo cho phòng ban thuế thống trị trực tiếp của mã số thuế vật dụng hai để cơ triển khai thu hồi mã số thuế đã cấp cho không đúng nguyên tắc.

Cùng với đó, người nộp thuế tiến hành điều chỉnh thông tin đăng ký kết thuế bên trên mã số thuế cũ để kê khai, nộp thuế, hoàn thuế theo nguyên lý của pháp luật.

 

Thủ tục đổi khác thông tin đk thuế ra sao?

Theo chế độ tại Thông tư 105/2020/TT-BTC, người chuyển đổi thông tin đk thuế sẵn sàng các sách vở sau:

- Tờ khai kiểm soát và điều chỉnh thông tin đăng ký thuế;

- bản sao thẻ căn cước công dân hoặc giấy chứng minh nhân dân còn hiệu lực thực thi (đối với cá thể là người dân có quốc tịch Việt Nam).

Xem thêm: Chia Sẻ Key Bản Quyền Proshow Producer 9 Mới Nhất 2021, ★Key Proshow Producer

Sau khi sẵn sàng đầy đầy đủ các giấy tờ trên, người mong muốn nộp làm hồ sơ tới ban ngành thuế làm chủ trực tiếp hoặc cơ quan bỏ ra trả thu nhập nếu ủy quyền mang đến cơ quan bỏ ra trả thu nhập đăng ký thuế.

- không quá 07 ngày làm cho việc so với trường hợp cấp phát mới và đổi; không quá 15 ngày làm cho việc đối với trường hợp cấp cho lại nếu ở trên thành phố, thị xã;

- không thực sự 20 ngày làm việc đối với các ngôi trường hợp cung cấp mới, đổi, cung cấp lại ví như ở tại những huyện miền núi vùng cao, biên giới, hải đảo;

- không thật 15 ngày làm cho việc so với các ngôi trường hợp cấp mới, đổi, cấp cho lại giả dụ ở các quanh vùng còn lại.

 

Chậm nộp hồ nước sơ biến hóa thông tin thuế có bị phạt?

Tại Điều 11 Nghị định 125/2020/NĐ-CP có quy định về xử phạt hành động vi phạm tương quan đến thời hạn thông báo đổi khác thông tin đk thuế như sau:

Điều 11. Xử phát hành vi phạm luật về thời hạn thông báo đổi khác thông tin trong đk thuế

1. Phạt cảnh cáo so với một trong số hành vi sau đây:

a) Thông báo biến đổi nội dung đk thuế thừa thời hạn phương tiện từ 01 mang lại 30 ngày nhưng không làm đổi khác giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc thông báo mã số thuế mà tất cả tình tiết sút nhẹ;

b) Thông báo biến đổi nội dung đk thuế quá thời hạn phép tắc từ 01 ngày đến 10 ngày làm biến đổi giấy ghi nhận đăng ký thuế hoặc thông tin mã số thuế mà bao gồm tình tiết giảm nhẹ.

2. Phạt tiền trường đoản cú 500.000 đồng đến một triệu đồng so với hành vi thông báo đổi khác nội dung đăng ký thuế quá thời hạn giải pháp từ 01 mang đến 30 ngày tuy thế không làm thay đổi giấy ghi nhận đăng cam kết thuế hoặc thông báo mã số thuế, trừ trường đúng theo xử phân phát theo điểm a khoản 1 Điều này.

3. Phát tiền từ một triệu đồng mang đến 3.000.000 đồng so với một trong các hành vi sau đây:

a) Thông báo chuyển đổi nội dung đăng ký thuế thừa thời hạn luật từ 31 cho 90 ngày nhưng không làm thay đổi giấy ghi nhận đăng ký kết thuế hoặc thông báo mã số thuế;

b) Thông báo đổi khác nội dung đăng ký thuế thừa thời hạn cơ chế từ 01 ngày cho 30 ngày làm biến đổi giấy chứng nhận đăng cam kết thuế hoặc thông báo mã số thuế, trừ ngôi trường hợp hiện tượng tại điểm b khoản 1 Điều này…

Mặt khác, trên khoản 6 Điều 11 Nghị định này cũng quy định các trường hợp không xẩy ra áp dụng mức phân phát trên gồm:

- cá thể không sale đã được cung cấp mã số thuế thu nhập cá nhân chậm biến hóa thông tin về chứng minh nhân dân lúc được cung cấp thẻ căn cước công dân;

- Cơ quan đưa ra trả các khoản thu nhập chậm thông báo biến đổi thông tin về chứng tỏ nhân dân khi fan nộp thuế thu nhập cá nhân là các cá thể ủy quyền quyết toán thuế thu nhập cá thể được cấp thẻ căn cước công dân;

- Thông báo đổi khác thông tin trên hồ nước sơ đk thuế về showroom người nộp thuế thừa thời hạn qui định do biến đổi địa giới hành chính theo quyết nghị của Ủy ban hay vụ Quốc hội hoặc nghị quyết của Quốc hội.

Như vậy, trường hợp các bạn đã được cấp mã số thuế thu nhập cá thể chậm chuyển đổi thông tin về minh chứng nhân dân khi được cấp thẻ căn cước công dân thì không bị xử vạc theo lao lý trên.

Tên đó là giải đáp thông tin làm gì khi có 2 mã số thuế? Nếu còn thắc mắc, hãy nhằm lại thắc mắc để shop chúng tôi hỗ trợ chúng ta hoặc call đến hotline  19006199 để được tư vấn.